Góc tư vấn

Đăng ký Tạm trú có được làm hộ chiếu không?

06/03/2019

Công ty Luật DRAGON giải đáp pháp luật Đăng ký Tạm trú có được làm hộ chiếu không?

Câu hỏi: Chào công ty Luật DRAGON, tôi là Hoa, hiện tôi đang tạm trú tại quận Nam Từ Liêm – Hà Nội. Tôi đang muốn làm hộ chiếu riêng cho con trai của tôi ( sinh năm 2007). Vậy tôi có thể tới Phòng xuất nhập cảnh của Hà Nội để làm hộ chiếu không hay phải về quê tôi tại Quảng Ninh để làm? Xin cảm ơn!
Trả lời:
Công ty Luật DRAGON gửi lời chào trân trọng tới chị Hoa, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn pháp Luật miễn phí của công ty. Chúng tôi xin trả lời chị như sau:
Căn cứ pháp lý:
  •  Nghị định 94/2015/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 136/2007/NĐ-CP xuất cảnh nhập cảnh của công dân Việt Nam
  • Thông tư số 07/2013/TT-BCA sửa đổi, bổ sung một số điểm của Thông tư số 27/2007/TT-BCA ngày 29/11/2007 của Bộ Công an hướng dẫn việc cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu phổ thông ở trong nước và Thông tư số 10/2006/TT-BCA ngày 18/9/2006 của Bộ Công an hướng dẫn thực hiện quy chế cấp và quản lý thẻ đi lại của doanh nhân APEC
Đăng ký tạm trú có thể làm hộ chiếu được không?
Theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Thông tư 07/2013/TT-BCA quy định về hồ sơ cấp hộ chiếu:
– Mẫu tờ khai xin cấp hộ chiếu phổ thông ( mẫu X01).
– Đối với trường hợp có trẻ em đi kèm dưới 14 tuổi thì tờ khai xin cấp hộ chiếu lần đầu yêu cầu phải có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn lên phần xác nhận ở cuối trang và đóng dấu giáp lai lên ảnh của từng người.
– Ảnh làm hộ chiếu có kích thước 4 x 6cm, mắt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng ( ảnh chụp tại cơ quan xuất nhập cảnh).
– Giấy tạm trú có xác nhận của cơ quan cấp phường, xã, thị trấn.
– Bản gốc chứng minh nhân dân của người làm thủ tục xin cấp hộ chiếu. ( giấy chứng minh phải còn thời hạn, không bị mờ, chữ rõ ràng).
Như vậy, chị có thể làm thủ tục cấp hộ chiếu cho bé nhà chị tại nơi tạm trú nếu có xác nhận tạm trú (đăng ký tạm trú hoặc sổ tạm trú KT3). Vì cháu dưới 14 tuổi ( sinh năm 2007) nên ngoài các thủ tục cấp hộ chiếu bình thường thì bạn cần phải xin xác nhận của công an xã phường nơi bạn cư trú, và xin giáp lai trên ảnh của cháu.


Nộp hồ sơ cấp hộ chiếu tại đâu?
- Nộp hồ sơ đề nghị cấp hộ chiếu tại Bộ phận tiếp nhận hồ sơ xin hộ chiếu Phòng quản lý xuất nhập cảnh công an tỉnh, thành phố.
- Thời gian tiếp nhận hồ sơ: Từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần (ngày lễ nghỉ).
- Thời gian hoàn thành việc xin cấp hộ chiếu không quá 14 ngày, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.
- Lệ phí làm hộ chiếu: 200.000 đồng
Chị hiện đang tạm trsu tại quận Nam Từ Liêm – TP Hà Nội. chị có thể đến Phòng quản lý Xuất nhập cảnh của Công an Thành phố Hà Nội tại số 44 Phạm Ngọc Thạc  quận Đống Đa để nộp hồ sơ.
Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật DRAGON dựa trên sự trình bày của chị.
Mọi ý kiên thắc mắc vui lòng liên hệ:
Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: http://congtyluatdragon.com
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.
 
 
 
 
 
 

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn