Góc tư vấn

Đăng ký Tạm trú có được mua bảo hiểm y tế tự nguyện không?

01/03/2019

Công ty Luật DRAGON tư vấn Đăng ký Tạm trú có được mua bảo hiểm y tế tự nguyện không?

Câu hỏi: Xin chào công ty Luật DRAGON tại Hà Nội. Tôi tên Hạnh hiện đang làm việc tại Hà Nội, nhưng hộ khẩu thường trú tại Hà Giang. Mẹ tôi hiện nay 6o thường xuyên đau ốm, tôi muốn đưa mẹ tôi xuống Hà Nội để tiện chăm só. Tuy nhiên, tôi muốn mua bảo hiểm y tế cho mẹ tôi tại Hà Nội được không? Thủ tục mua bảo hiểm như thế nào nhờ công ty tư vấn giúp tôi! (Hạnh – 09457122xxx)
. Trả lời:
Công ty xin gửi lời chào tời quý khách, cảm ơn quý khách đã gửi câu hỏi tới Văn phòng luật sư tư vấn Luật lao động- Bảo hiểm
Với trình bày của bạn, Công ty Luật DRAGON xin tư vấn cho bạn như sau:
Căn cứ pháp lý:
  • Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014: 
Đăng ký tạm trú có được mua bảo hiểm y tế tự nguyện?
Luật Bảo hiểm y tế quy định các đối tượng được mua bảo hiểm y tế như sau:
“Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế
5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”
Như vậy, những người trong hộ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình trừ những đối tượng quy định tại Khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 12 nêu trên

Khái niệm “hộ gia đình” trong Luật Bảo hiểm y tế được giải thích như sau:
Điều 2. Giải thích từ ngữ
Trong Luật này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
7. Hộ gia đình tham gia bảo hiểm y tế (sau đây gọi chung là hộ gia đình) bao gồm toàn bộ người có tên trong sổ hộ khẩu hoặc sổ tạm trú.”
Như vậy, muốn mua bảo hiểm y tế cho mẹ bạn thì bạn cần đăng ký tạm trú cho mẹ bạn ( tại Công an phường xa nơi mẹ bạn tạm trú) để đảm bảo đủ điều kiện mua bảo hiểm y tế. Trường hợp mẹ bạn đứng tên một mình trong sổ tạm trú thì chỉ cần mẹ bạn mua hoặc nếu mẹ bạn cùng sổ tạm trú với ai thì mọi người trong sổ tạm trú đều phải mua bảo hiểm.
Hồ sơ mua bảo hiểm y tế tại nơi tạm trú bao gồm những gì?
  • Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT(Mẫu số TK1-TS, 01 bản/người);
  • Danh sách đăng ký tham gia BHYT theo hộ gia đình (mẫu DK01-HGĐ, 01 bản). Việc kê khai danh sách đăng ký tham gia BHYT (mẫu D01-HGD) chỉ cần đại diện hộ gia đình (không nhất thiết là chủ hộ). Người kê khai phải chịu trách nhiệm về nội dung kê khai đó, nếu kê khai sai thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và bồi hoàn chi phí khám chữa bệnh (nếu có phát sinh);
  •  Danh sách người tham gia BHYT (mẫu D03-TS (TN), 01 bản);
  • Bản chính sổ tạm trú (để đối chiếu).
  •  Bản photo hoặc bản chụp thẻ BHYT của những người đã có thẻ để nộp kèm theo Danh sách đăng ký tham gia BHYT để xác định việc giảm trừ mức đóng BHYT
Mua bảo hiểm y tế tại đâu?
Bạn có thể nộp hồ sơ mua bảo hiểm y tế cho mẹ bạn tại UBND xã phường hoặc Trạm y tế phường nơi mẹ bạn đăng ký tạm trú.
Trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày cơ quan bảo hiểm y tế nhận được hồ sơ hợp lệ, bạn sẽ được nhận thẻ bảo hiểm y tế của mình.
 
Mọi thắc mắc liên quan tới luật Bảo hiểm y tế vui lòng Liên hệ với Luật sư giỏi tại Hà Nội ngay:
Công ty Luật Dragon
 Hotline: 1900599979
Website: http://congtyluatdragon.com
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.
 
 
 
 
 
 
Hotline: 1900. 599. 979

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn