Góc tư vấn

Hướng dẫn cách mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi đã mang thai chi tiết nhất

20/07/2017

Hỏi: Tôi đãng mang thai được 4 tuần, giờ tôi muốn mua bảo hiểm ý tế tự nguyện khi đã mang thai để được Bảo hiểm y tế chi trả khi sinh con, tôi nghe nói mang thai rồi thì mua bảo hiểm cũng không được chi trả. Luật sư có thể giúp tôi thủ tục mua bảo hiểm y tế tự nguyện chi tiết được không ạ? (Chị: Hoàng Thị Lan - 26 tuổi)

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, Luật sư Công ty Dragon xin trả lời bạn như sau: 

Có bầu rồi mua bảo hiểm cho người đang mang thai được không?

Hiện tại bạn đã bầu được 4 tuần, chưa tham gia bảo hiểm y tế và vẫn có thể tham gia bảo hiểm y thế theo hộ gia đình ( Căn cứ theo quy định khoảng 5 điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014). * Thủ tục chi tiết ở cuối bài viết

“5. Nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này.”

Bạn sẽ được hưởng mức quyền lợi BHYT là 80% chi phí khám, chữa bệnh theo quy định của Luật BHYT (“đ. 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với các đối tượng khác“.)

 
Mua bảo hiểm y tế khi đã mang thai

Thời gian được cấp thẻ bảo hiểm y tế tự nguyện

Quy định tại Khoản 2 Điều 17 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“2. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải chuyển thẻ bảo hiểm y tế cho cơ quan, tổ chức quản lý đối tượng hoặc cho người tham gia bảo hiểm y tế.”

Thời điểm bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng

Quy định tại điểm c khoản 3 Điều 15 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 như sau:

“Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;” 

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện khi mang thai

Bạn hoàn toàn có thể tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình, việc bạn đang mang có thai không ảnh hưởng đến quyền lợi được tham gia BHYT và quyền lợi được chi trả BHYT.

Đồng thời, với các quy định về thời hạn được cấp thẻ và thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng theo các quy định nêu trên, trong trường hợp của bạn, nếu đăng ký tham gia BHYT theo hộ gia đình ngay thì thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày đóng tiền BHYT và khi sinh con thẻ BHYT đã có giá trị sử dụng do đó, vợ bạn được thanh toán BHYT.

>>Xem ngay: Hỏi-đáp Luật sư: Đóng bảo hiểm mấy tháng thì được hưởng thai sản?

Hướng dẫn thủ tục tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình

“3. Tất cả thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 của Luật này phải tham gia bảo hiểm y tế.”

Hồ sơ tham gia BHYT của gia đình bạn được quy định cụ thể  tại Điều 26 Quyết định 959/QĐ-BHXH và Phiếu giao nhận hồ sơ 202/……/THU như sau:
  • Tờ khai đăng kí tham gia BHYT theo mẫu TK1- TS;
  • Sổ hộ khẩu/ Sổ tạm trú;
  • Bản sao thẻ BHYT của các thành viên trong gia đình (đối với những thành viên đã tham gia BHYT);
  • Giấy khai báo tạm vắng tại địa phương (nếu có);
  • Số lượng hồ sơ: 1 bộ.

Mua bảo hiểm y tế khi đã mang thai

Nộp hồ sơ mua bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình ở đâu?

  • Nơi nộp hồ sơ: UBND xã, phường nơi gia đình đang cư trú.
Đại diện gia đình trực tiếp liên hệ với UBND xã, phường để đăng kí tham gia BHYT cho hộ gia đình.

Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ, nếu có gì thắc mắc về bảo hiểm y tế khi mang thai bạn có thể liên hệ ngay đến tổng đài tư vấn luật hôn nhân gia đình để được các luật sư giải đáp miễn phí.
Luatdragon.vn

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn