Hỏi đáp

Công ty Luật tại Hải Phòng tư vấn tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

04/03/2019

Công ty Luật tại Hải Phòng tư vấn tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân

Câu hỏi: Kính gửi công ty Luật Hải Phòng. Tên tôi là Nguyễn Thị Trà My, hiện đang sinh sống tại Hải Phòng. Tôi kết hôn năm 2012. Năm 2016, bố mẹ đẻ tôi có cho tôi 300 triệu đồng để mua nhà đề phòng sau này các cụ quy tiên thì tôi có vốn làm ăn, điều này có hàng xóm tôi làm chứng. Nay vợ chồng tôi xác định không thể sống cùng nhau nữa nên muốn ly hôn. Tôi muốn hỏi, ngôi nhà tôi đã mua (đứng tên một mình tôi) có phải tài sản riêng của tôi không? Chồng tôi có được hưởng tài sản từ căn nhà đó không?
Trả lời:
Công ty Luật TNHH DRAGON – Chi nhánh Hải Phòng xin cảm ơn câu hỏi của chị Trà My và trả lời như sau:
Tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân
Theo quy định của khoản 1 điều 33 Luật Hôn nhân Gia đình năm 2014, tài sản chung của vợ chồng bao gồm:
1. Tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân;
2. Thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh trong thời kỳ hôn nhân;
3. Những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân: “Những thu thập hợp pháp khác” của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân có thể là tiền thưởng, tiền trợ cấp, tiền trúng thưởng xổ số, mà vợ, chồng có được hoặc tài sản mà vợ chồng được xác lập quyền sở hữu theo quy định tại các Điều 247, 248, 249, 250, 251 và 252 Bộ luật Dân sự... trong thời kỳ hôn nhân (điểm a khoản 3 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/2000);
4. Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung;
5. Những tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung;
6. Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn: Sau khi kết hôn, quyền sử dụng đất mà cả vợ và chồng hoặc mỗi bên vợ hoặc chồng được Nhà nước giao, cho thuê là tài sản chung của vợ, chồng.

Quy định về tài sản riêng của vợ chồng?
Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 tài sản riêng của vợ, chồng bảo gồm:
  • Tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các Điều 38, 39 và 40 của Luật này; Tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng;
  • Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này.
Tài sản riêng khác của vợ, chồng được quy định tại Điều 11 Nghị định 126/2014/NĐ-CP bao gồm:
  • Quyền tài sản đối với đối tượng sở hữu trí tuệ theo quy định của pháp luật sở hữu trí tuệ;
  • Tài sản mà vợ, chồng xác lập quyền sở hữu riêng theo bản án, quyết định của Tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác;
  • Khoản trợ cấp, ưu đãi mà vợ, chồng được nhận theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng; quyền tài sản khác gắn liền với nhân thân của vợ, chồng.
Như vậy, trong trường hợp của chị, ngôi nhà có thể được coi là tài sản riêng nếu  chị có bằng chứng hợp pháp, thông qua hợp đồng tặng cho có người làm chứng và căn cứ chứng minh chị sử dụng tiền được cho để mua căn nhà hoặc vợ chồng chị có thỏa thuận bằng văn bản rằng đó là tài riêng thì căn nhà được xác định là tài sản riêng của chị , chồng chị có có quyền lợi gì.
Trên đây là bản tư vấn của Công ty Luật Hải Phòng dựa trên sự trình bày của chị.
Mọi ý kiên thắc mắc chị vui lòng liên hệ:
Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Website: http://congtyluatdragon.com
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.
 
 
 
 
 
 

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn