Hỏi đáp

Diện tích tối thiểu để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại Hà Nội?

21/02/2019

Luật sứ Hà Nội tư vấn diện tích tối thiểu để Cấp Giấy chứng nhận Quyền sử dụng tại Hà Nội

Câu hỏi: ​Tôi có mua một mảnh đất, có bán giấy tờ viết tay có xác nhận Ủy ban phường tại Quận Cầu Giấy – TP Hà Nội từ năm 2005, đất không tranh chấp, diện tích 25m2 có làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?
          Trả lời: 
Đối với yêu cầu của Quý khách, công ty Luật đưa ra ý kiến tư vấn như sau:
Thứ nhất, diện tích tối thiểu để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại khu vực phường trên địa bàn thành phố Hà Nội là 30m2 ( Quyết định 20/2017 của UBND thành phố Hà Nội).
Thứ hai, để diện tích đất dưới hạn mức giao đất ở, công nhận quyền sử dụng đất ở được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, phải căn cứ vào thời điểm xây dựng công trình trên đất. Căn cứ theo quy định Điều 20 Nghị định 43/2014/NĐ-CP  , tùy thuộc vào thời điểm xây dựng công trình trên đất sẽ có các trường hợp sau:
+ Nếu thời điểm nhà xây trên đất trước ngày 15/10/1993, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận không có tranh chấp sử dụng đất; việc sử dụng đất tại thời điểm nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị hoặc quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn hoặc quy hoạch xây dựng nông thôn mới đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (sau đây gọi chung là quy hoạch) hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đã sử dụng đất từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch thì toàn bộ diện tích đất được công nhận là đất ở và người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất;
+ Nếu thời điểm xây nhà trong thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004; nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là không có tranh chấp sử dụng đất; phù hợp với quy hoạch hoặc không phù hợp với quy hoạch nhưng đất đã sử dụng từ trước thời điểm phê duyệt quy hoạch hoặc sử dụng đất tại nơi chưa có quy hoạch; chưa có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với trường hợp phải thu hồi thì toàn bộ diện tích đất được công nhận là đất ở và người sử dụng đất phải nộp 50% tiền sử dụng đất khi cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật TNHH Dragon dựa trên cơ sở những thông tin mà Quý khách cung cấp và quy định của pháp luật hiện hành. Mọi thông tin, thắc mắc, Quý khách có thể đến trực tiếp văn phòng Công ty Luật TNHH Dragon hoặc điện thoại về tổng đài 1900.599.979 để được tư vấn tốt nhất.
          Trân trọng!  
Mọi thông tin liên lạc xin được gửi về:
Tên Tổ chức:         CÔNG TY LUẬT TNHH DRAGON   
Đại diện bởi Luật sư:  NGUYỄN MINH LONG
Chức vụ                 :  Giám Đốc 
Mobile                   :  0983.019.109                            
Trụ sở          :  Phòng 6, tầng 14 tòa nhà Vimeco, Lô E9, đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội.  
Điện thoại             :  1900 599 979                         
Website   : www.congtyluatdragon.com/     E-mail   dragonlawfirm@gmail.com
 
 
 
 

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn