Hỏi đáp

Đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị khởi tố theo quy định mới nhất?

29/01/2019

Luật sư chuyên Hình sự tư vấn vè tội đánh bạc theo quy định mới nhất

Xin cào công ty Luật DRAGON!
Tôi tên là Quân ở Hà Nội. Tôi có câu hỏi liên quan tới Hình sự, nhờ các Luật sư tư vấn. Ngày 1 tháng 1 năm 2019 vừa qua, gia đình tôi có tổ chức ăn tất niên. Vì vui quá, nên tôi có rủ một số anh em bạn bè tham gia đánh bài. Khi chúng tôi đang chơi thì có công an quận ập vào bắt quả tang. Công an thu trên chiếu bạc số tiền là 8 triệu đồng? tôi muốn hỏi các Luật sư chuyên Hình sự rằng tôi có bị khởi tố  không? Tôi xin cảm ơn!
Trả lời:
Công ty Luật DRAGON – Đoàn Luật sư Thành phố HÀ Nội xin gửi lời chào trân trọng tới bạn!
Câu hỏi của bạn, Tổ Luật sư chuyên Hình sự xin được tư vấn như sau:
Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi bổ sung bởi Khoản 1 điều 120 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định:
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
Như vậy, trường hợp đánh bạc từ 5.000.000đ trở lên  hoặc dưới 5.000.000đ nhưng dã bị xủ lý hành chính/ phạt tù chưa xóa án tích hành vi đánh bạc ddeuf bị khởi tố về Tội đánh bạc
Trường hợp của bạn, số tiền thu trên chiếu bạc là 8.000.000đ như vậy đủ yếu tố cấu thành tội Đánh bạc.
Việc bạn rủ mọi người đánh bạc tại nhà của mình, cũng là căn cứ xác định hành vi của bạn phạm tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
“ Điều 322. Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc
  1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm: 
a) Tổ chức cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc tổ chức 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 
b) Sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu hoặc quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc mà tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên; 
c) Tổng số tiền, hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần trị giá 20.000.000 đồng trở lên; 
d) Có tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; có lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc hoặc phân công người canh gác, người phục vụ khi đánh bạc; sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc; 
đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm
  1. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm: 
a) Có tính chất chuyên nghiệp
b) Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên; 
c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông hoặc phương tiện điện tử để phạm tội; 
d) Tái phạm nguy hiểm.”.
Vì bạn không cung cấp số người bạn tổ chức đánh bạc, nếu bạn có từ 10 người trở lên đánh bạc với số tiền bạn cung cấp hoặc tổ chức thành 2 chiếu bạc thì bạn có khả năng bị truy cứu về Tội Tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc.
Trên đây là tư vấn của Công ty Luật DRAGON. Mọi thác mắc xin vui lòng liên hệ theo địa chỉ:
Công ty Luật Dragon – Hotline: 1900599979
Email : dragonlawfirm@gmail.com
Facebook : https://www.facebook.com/vanphongluatsudragon
Văn phòng Luật sư tại Hà Nội: Phòng 14.6, Tầng 14, Tòa nhà Vimeco, đường Phạm Hùng, Q. Cầu Giấy, Hà Nội.
Văn phòng Luật sư tại Long Biên: số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Long Biên, Hà Nội.
Văn Phòng Luật Sư tại Hải Phòng: Phòng 4.6 Tòa nhà Khánh Hội, Lô 2/3C đường Lê Hồng Phong, quận Ngô Quyền, Hải Phòng.
 
 
 

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Góc tư vấn