Hỏi đáp

Người nước ngoài thuê văn phòng để làm việc và có nhu cầu cho thuê lại

16/09/2019

Câu hỏi của bạn Vũ Hoàng Khôi tại hòm thư vunhubach@gmail.com hỏi :

Tôi có một người bạn nước ngoài (quốc tịch Mỹ), đang sinh sống và làm việc tại TP. Hồ Chí Minh. Hiện tại anh ấy đang thuê 01 văn phòng tại khu phức hợp thương mại Quận 2 (hợp đồng thuê dài hạn và trả tiền 01 lần). Do có việc phải trở về Mỹ một thời gian nên anh ấy đang muốn cho một công ty vào thuê lại văn phòng này. Xin hỏi, theo quy định pháp luật Việt Nam thì cá nhân nước ngoài sau khi thuê 01 văn phòng để làm việc thì có quyền cho bên thứ ba là cá nhân nước ngoài khác, tổ chức nước ngoài, người Việt Nam, tổ chức Việt Nam khác thuê lại hay không?

 

 Sau khi nghiên cứu, Cục Quản lý nhà và thị trường bất động sản có ý kiến như sau:

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 28 của Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì bên thuê nhà, công trình xây dựng được quyền cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng nếu có thỏa thuận trong hợp đồng hoặc được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản.

Các tin khác

Thành tựu đạt được

Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bằng Khen
Bảng vàng vinh danh
Bảng vàng vinh danh

Luật sư bào chữa

Tin tức nổi bật